MỨC XỬ PHẠT HÀNH CHÍNH KHI KHÔNG CÓ GIẤY CHỨNG NHẬN VSATTP

Discussion in 'Quy định pháp luật Ngành Thực Phẩm' started by fosi_2020, 9 October 2020.

  1. fosi_2020

    fosi_2020 Thành Viên Mới

    Joined:
    7 October 2020
    Messages:
    5
    Likes Received:
    1
    Trophy Points:
    3
    Occupation:
    Dịch vụ
    Location:
    470 Lê Thị Riêng - P.Thới An - Q.12 - Tp. HCM
    Mức xử phạt hành chính cho cơ sở kinh doanh không có giấy chứng nhận VSATTP

    (h) (H) (l) (L) Sản xuất kinh doanh thực phẩm là hoạt động có điều kiện nên cần phải có Giấy chứng nhận để chứng minh cơ sở sản xuất, doanh nghiệp kinh doanh đủ điều kiện về Vệ sinh an toàn thực phẩm. Bạn có thắc mắc rằng, nếu cơ sở sản xuất hoặc doanh nghiệp kinh doanh không có Giấy chứng nhận sẽ bị xử phạt như thế nào không? Bài viết này sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi trên.

    (h) (H) (l) (L) Trong trường hợp các cơ sở kinh doanh không có Giấy chứng nhận An toàn vệ sinh thực phẩm sẽ bị phạt hành chính theo Điều 18 của Nghị định 115/2018/NĐ-CP, cụ thể như sau:

    a) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật và vi phạm quy định tại khoản 2 Điềunày.

    b) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp không thuộc diện phải cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm và vi phạm quy định tại khoản 3 Điềunày.

    c) Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện antoànthực phẩm đạt yêu cầu thực hành sản xuất tốt (GMP) thực phẩm bảo vệ sức khỏe theo lộ trình quy định của pháp luật.

    Cảm ơn các bạn đã đọc đến đây.
    Hy vọng bài viết có thể giúp mang đến thông tin mà bạn quan tâm.
    Nếu bạn có bất kì thắc mắc hoặc câu hỏi nào bạn có thể để lại bình luận hoặc nhắn tin cho mình nhé.

    FOSI (h) (H) (l) (L)
    Chaelisa likes this.
  2. Chaelisa

    Chaelisa Thành Viên Mới

    Joined:
    5 October 2020
    Messages:
    2
    Likes Received:
    0
    Trophy Points:
    1
    Gender:
    Female
    Trước hết rất cám ơn về bài viết hữu ích của bác ạ.
    Sau đó, em muốn hỏi bác một chút ạ
    Em với đứa bạn đang có ý định mở quán ăn đêm gần nhà
    Nghĩa là theo hình thức bán những đồ như Trứng vịt lộn, Cháo gà,tim các kiểu, bánh rán nóng ,..
    Định mở thời gian từ 7h tối đến 12h đêm gì đấy ạ, vì chỗ em sinh viên rồi thanh niên đi đêm nhiều ý (rofl)
    Thì với mô hình kinh doanh nhỏ trước mắt như vậy ạ, bọn em cần xin giấy phép vsattp không ạ?
    Hoặc cần giấy tờ gì liên quan đến nguyên liệu nhập về chế biến không bác nhỉ ?
    Mong bác rep em ạ, em cám ơn nha(inlove)

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)