Xin hỏi về chương trình đăng ký khuyến mãi

Discussion in 'Kiến thức xuất - nhập khẩu' started by Kính cận, 20 March 2014.

  1. Kính cận

    Kính cận Moderator Staff Member

    Joined:
    10 January 2013
    Messages:
    561
    Likes Received:
    50
    Trophy Points:
    28
    Gender:
    Female
    Hiện tại Công ty đang kinh doanh lĩnh vực nhập khẩu và phân phối về thực phẩm. Hiện tại công ty muốn ký kết hợp đồng với trang mua bán oline là Hotdeal. Theo như Hợp đồng, Công ty phải bán hàng dưới hình thức giảm giá hoặc tặng hàng đính kèm theo sản phẩm. Hotdeal bán hàng trên phạm vi toàn quốc. Vậy xin hỏi, khi đó Công ty có cần phải đăng ký chương trình bán hàng giảm giá ( dưới hình thức khuyến mãi) với bộ công thương hay không?
    Nguyễn Thị Thùy Trang (trangnguyen@togico.vn) - 144 đường 79, phường tân qui, quận 7, tp hồ chí minh

    Trả lời :

    Trong trường hợp hợp đồng mà công ty bạn ký kết với Hotdeal không phải là hợp đồng dịch vụ khuyến mại (để Hotdeal đứng tên thực hiện khuyến mại cho hàng hóa, dịch vụ của công ty bạn) thì công ty bạn vẫn phải thực hiện thủ tục thông báo/đăng ký theo quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp công ty bạn đã ký kết hợp đồng dịch vụ khuyến mại với thương nhân kinh doanh dịch vụ khuyến mại (Hotdeal), thì thương nhân thực hiện khuyến mại sẽ là người sở hữu website mua bán online Hotdeal (theo khoản 2 Điều 88 Luật Thương mại 2005). Trong trường hợp này, công ty bạn không phải thực hiện thủ tục thông báo/đăng ký chương trình khuyến mại với cơ quan có thẩm quyền mà trách nhiệm này thuộc về Hotdeal.

    Việc khuyến mại dưới hình thức giảm giá hoặc tặng hàng đính kèm theo sản phẩm thuộc hình thức khuyến mại quy định tại Điều 8 và Điều 9 của Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại. Theo Điều 15 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP, Hotdeal sẽ phải thực hiện thủ tục thông báo bằng văn bản về chương trình khuyến mại đến Sở Thương mại (nay là Sở Công Thương) nơi tổ chức khuyến mại. Thủ tục thông báo chi tiết được quy định tại Thông tư liên tịch số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2007 của liên Bộ Thương mại và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại quy định tại Nghị định số 37/2006/NĐ-CP.

    Ngoài ra, chủ sở hữu Hotdeal khi thiết lập website khuyến mại trực tuyến còn phải thực hiện thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương theo quy định tại Nghị định số 52/2013/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2013 của Chính phủ về thương mại điện tử, quy định chi tiết tại Thông tư số 12/2013/TT-BCT ngày 20 tháng 6 năm 2013 của Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định thủ tục thông báo, đăng ký và công bố thông tin liên quan đến website thương mại điện tử.

    moit.gov.vn

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)