Tự Công Bố Sản Phẩm Có Cần Thiết Khi Sản Xuất Kinh Doanh

Discussion in 'Giấy Phép Ngành Thực Phẩm' started by Trung Tâm Nghiên Cứu Thực Phẩm, 9 March 2019.

  1. Trung Tâm Nghiên Cứu Thực Phẩm

    Trung Tâm Nghiên Cứu Thực Phẩm Moderator Staff Member

    Joined:
    24 March 2018
    Messages:
    27
    Likes Received:
    0
    Trophy Points:
    1
    Gender:
    Male
    Occupation:
    CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ THỰC PHẨM QUỐC TẾ FOSI
    Location:
    37A Đồ Sơn, Phường 4, Quận Tân Bình, TP HCM
    Cơ sở, doanh nghiệp hoạt động sản xuất kinh doanh một mặt hàng nào đó có cần phải đăng ký tự công bố không?

    Theo như quy định được đặt ra tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP và Luật ATTP số 55/2010/QH12 thì khi có hoạt động sản xuất, kinh doanh bất cứ sản phẩm nào trên thị trường Việt Nam mà nằm trong danh mục cần phải công bố thì cơ sở, doanh nghiệp bắt buộc phải thực hiện tự công bố.

    Những sản phẩm nào cần phải tự công bố
    • Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm thực hiện tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm (sau đây gọi chung là sản phẩm) trừ các sản phẩm quy định tại khoản 2 Điều này và Điều 6 Nghị định này.

    • Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.

    Nếu như chưa có giấy tự công bố sản phẩm mà cơ sở, doanh nghiệp đã hoạt động sản xuất, kinh doanh sản phẩm trên thị trường bị phát hiện sẽ bị xử phạt tùy theo mức độ vi phạm.

    Kết luận

    Quá trình tự công bố sản phẩm là thủ tục không thể bỏ qua khi sản xuất, kinh doanh mà cơ sở, doanh nghiệp cần chú ý.

    Thông tin chi tiết cần tìm hiểu thêm có thể xem nhiều hơn tại bài viết này: https://trungtamnghiencuuthucpham.vn/tu-cong-bo-san-pham

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)