Chén, muỗng bằng sứ có phải công bố tiêu chuẩn chất lượng hay không?

Discussion in 'Giấy Phép Ngành Thực Phẩm' started by Ngọc Phụng, 19 September 2016.

  1. Ngọc Phụng

    Ngọc Phụng Thành Viên VIP

    Joined:
    11 July 2016
    Messages:
    49
    Likes Received:
    0
    Trophy Points:
    6
    Gender:
    Female
    Công ty cổ phần Dịch vụ Thực phẩm Quốc tế FOSI (International Food Services)

    Mọi thông tin xin liên hệ : 37A Đồ Sơn, P.4, Q.Tân Bình.

    Hotline: 0909 898 763 - 0988 305 008


    Căn cứ Điều 3 Nghị Định Số: 38/2012/NĐ-CP quy địnhcác dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm bắt buộc phải thực hiện công bố hợp quy hoặc công bố phù hợp quy định An toàn thực phẩm với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi đưa ra lưu thông trên thị trường.

    Theo đó, yêu cầu cụ thể đối với các đơn vị tham gia sản xuất, nhập khẩu mặt hàng chén, muỗng bằng sứ là phải tiến hành công bố hợp quy để chứng minh chất lượng của sản phẩm đáp ứng được các yêu cầu kỹ thuật, yêu cầu quản lý về vệ sinh an toàn theo quy chuẩn kỹ thuật của Bộ Y tế- QCVN 12-4:2015/BYT có hiệu lực kể từ ngày 01/05/2016.

    [​IMG]

    Doanh nghiệp được gì khi công bố hợp quy chén, muỗng bằng sứ?

    Ngoài tuân thủ quy định pháp lý của Nhà nước, công bố hợp quy chén, muỗng bằng sứ còn giúp doanh nghiệp:

    • Tạo lòng tin đối với khách hàng, góp phần nâng cao uy tín của nhà sản xuất, kinh doanh, vì thế giúp cho nhà sản xuất dễ dàng trong việc mở rộng thị trường và thuyết phục khách hàng chấp nhận sản phẩm.
    • Những sản phẩm được chứng nhận sẽ có ưu thế cạnh tranh đối với những sản phẩm cùng loại khi chưa được chứng nhận, chính vì vậy mà hoạt động chứng nhận sản phẩm đã trở thành công cụ tiếp thị hữu hiệu cho nhà sản xuất. Chứng nhận sản phẩm cũng là một cách thức kiểm soát quá trình sản xuất, trên cơ sở đó sẽ giúp nhà sản xuất giữ ổn định chất lượng, cải tiến năng suất, giảm sự lãng phí và giảm tỉ lệ sản phẩm bị phế phẩm.
    Hồ sơ công bố hợp quy bao bì chứa đựng thực phẩm
    1. Bản công bố hợp quy.
    2. Bản thông tin chi tiết sản phẩm.
    3. Kết quả kiểm nghiệm sản phẩm trong vòng 12 tháng, gồm các chỉ tiêu theo yêu cầu của quy chuẩn kỹ thuật tương ứng.
    4. Giấy đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh thực phẩm hoặc chứng nhận pháp nhân đối với tổ chức, cá nhân (bản sao có xác nhận của tổ chức, cá nhân).
    5. Kế hoạch kiểm soát chất lượng. (Cần bổ sung thêm đối với thực phẩm sản xuất trong nước)
    6. Kế hoạch giám sát định kỳ
    7. ..
    Để xem hồ sơ, quy trình và thẩm quyền cấp giấy tiếp nhận công bố hợp quy. Doanh nghiệp vui lòng truy cập: http://trungtamnghiencuuthucpham.vn/cong-bo-tieu-chuan-chat-luong-chen-muong-bang-su/

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)